ஸ்டெர்லிட் எதிர்ப்பை எதிர்த்து நரேந்திர மோடி அரசுக்கு எதிராக காங்கிரஸ் தலைவர் அபிஷேக் மன் சிங்வி உரையாற்றினார். பிரதம மந்திரி வன்முறை மீது மெளனமாக இருந்தார், ஆனால் ஒரு சவால் சண்டை போட்டார் என்று கூறினார்.

உடல்கள் பாதுகாப்பிற்கு எதிராக மாநில அரசாங்கத்தின் மேல்முறையீட்டு மனுவை சென்னை உயர்நீதிமன்றம் நிராகரித்துள்ளது.

தூத்துக்குடி போலீஸ் துப்பாக்கிச் சூட்டில் கொல்லப்பட்ட உடல்களை காப்பாற்ற சென்னை உயர்நீதிமன்ற உத்தரவுக்கு எதிராக தமிழ்நாடு அரசு மனு செய்தது. “உடல் சேகரிக்க அங்கு வந்து சேர்ந்த உறவினர்களுக்கு அரசாங்கம் பதில் கொடுக்க முடியவில்லை,” என அரசு மனுதாரர் கூறினார்.

ஊடகங்களில் உரையாற்றிய முதல்வர் பானிலிஸ்வாமி கூறுகையில், “சில அரசியல் கட்சிகள், அரச சார்பற்ற நிறுவனங்கள் மற்றும் சமூக விரோத சக்திகள் ஆகியவற்றின் காரணமாக நிகழ்ந்த நிகழ்வுகள் முதன்மையாக நடந்தன. தி.மு.க. தலைவரான எம்.கே. ஸ்டாலின் ஒரு தொடர்ச்சியான ட்வீட்ஸில், அவரது கட்சி “நீதிக்கான போராட்டத்தை தொடரும்” என்று கூறினார்.

சி.சி.டிவி காமிராக்களில் இருந்து காவலில் வைக்கப்பட்டிருந்த இரவில் நடுவழியில் போலீசார் ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் மீது தாக்குதல் நடத்தியதாகக் கூறி, ஃபேஸ்புக்கில் ஒரு குழுவைச் சேர்ந்த ‘தூத்துக்குடி மக்கள்’ நிர்வாகி மரியதாவைக் கூறினர். அரசாங்க மருத்துவமனைக்கு அருகில் உள்ள சி.சி.டி.வி. கேமராக்களிலிருந்து காட்சிகள் காவலர்களைப் பயன்படுத்தியதாகவும், அதில் முக்கிய எதிர்ப்பாளர்களில் ஒருவரான ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களில் அடையாளம் காணப்பட்டவர்கள் அங்கு இருப்பதாகவும் பொலிஸார் தெரிவித்தனர். அன்னா நகர் போன்ற சுற்றியுள்ள பகுதிகளிலிருந்தும் இந்த மக்களுக்கு வாய்ப்பு இருப்பதாக அவர்கள் அறிந்திருந்தனர், அரசாங்க தரவுகளைப் பயன்படுத்தி அவர்களைக் கண்காணிக்க முடிந்தது, “என்றார் அவர். நேற்று இரவு கைது செய்யப்பட்டவர்களில் சிலர் இன்று கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர். தூத்துக்குடியில் உள்ள அவரது இல்லத்தில் உள்ள மய்யப்பன், இன்று எந்த அலுவலகமும் திறக்கப்படவில்லை, இணையம் தற்காலிகமாக நிறுத்தி வைக்கப்பட்டதுடன், வங்கி களங்கள் மட்டுமே செயல்படுகின்றன.

தூத்துக்குடி போலீஸார் படுகொலை குறித்து விசாரணை நடத்த தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணையம் (என்.ஆர்.ஆர்.சி) தில்லி உயர் நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்துள்ளது. இந்த மனு நாளை வெள்ளிக்கிழமை நீதிமன்றத்தில் கேட்கப்படும். இதற்கிடையில், தி.மு.க.வின் உழைக்கும் தலைவர் எம்.கே. ஸ்டாலின் சென்னையில் முதலமைச்சரின் அலுவலகத்திற்கு வெளியான பாலனிஸ்வாமி அரசாங்கத்திற்கு எதிராக ஒரு போராட்டத்தை நடத்தியுள்ளார். அவர் பிரதமரின் அலுவலகத்திற்கு முன்னால் தர்ணாவில் உட்கார்ந்தபடியே அவர் வெளியேற்றப்பட்டார். அவருடன் 20 எம்.எல்.ஏ.க்களுடன் சேர்ந்து முதல்வர் பார்வையாளர்களை கோரிக் கொண்டார். அவர் சென்னை செயலகத்தின் முன் எதிர்ப்பில் அமர்ந்துள்ளார்.

தூத்துக்குடியில் உள்ள செப்பு ஸ்மால்ட்டர் ஆலையை மூடுவதற்கு தமிழ்நாடு மாசு கட்டுப்பாட்டு வாரியம் அதிகாரப்பூர்வ உத்தரவில் உத்தரவிட்டது.

வியாழக்கிழமை தூத்துக்குடி ஜெனரே மருத்துவமனையில் காயமடைந்த 42 வயதான ஒருவர் இறந்தார். தூத்துக்குடியில் இணைய சேவைகள் புதன்கிழமை 9 மணியளவில் நிறுத்திவைக்கப்பட்டன. சமீபத்திய அறிக்கையின்படி, அடுத்த ஐந்து நாட்களுக்கு சேவைகள் இடைநிறுத்தப்படும். ANI கருத்துப்படி, எதிர்ப்பாளர்களுக்கும் பொலிசிற்கும் இடையே மோதல் 12 பேர் உயிரிழந்த கலகம் நிறைந்த பகுதியில் இணைய சேவைகளை அனுமதிக்க அரசாங்கம் முடிவு செய்துள்ளது. வன்முறை தொடர்பாக இதுவரை 67 பேர் கைது செய்யப்பட்டுள்ளனர்.

தூத்துக்குடியில் உள்ள ஸ்டெர்லைட் ஆலைக்கு மின்சாரம் வழங்குவது தொடர்பாக தமிழ்நாடு அரசு கமிதி கட்டுப்பாட்டு வாரியத்தின் பரிந்துரையை அறிவித்துள்ளது. இதற்கிடையில், சென்னை உயர்நீதி மன்றத்தில் ஒரு சூழல் ஆர்வலர் பாத்திமா பாபு தாக்கல் செய்த மனுவின் முதல் பிரதியை முதன்முதலில் அணுகினார். தூத்துக்குடி மாவட்டத்தில் தாமிர சுத்திகரிப்பு ஆலைகளை செயல்படுத்துவதற்கு உயர் நீதிமன்றம் ஏன் அனுமதிக்கக்கூடாது என்பதற்கான தனது மனுவை பாத்திமா பட்டியலிடுகிறார்.

“இந்த திட்டம் பரிசீலிக்கப்பட்டது, மற்றும் 01.01.2009 இல் 4 வது பிரதிவாதி செம்பு ஸ்மால்ட்டர் ஆலை II க்கு வழங்கப்பட்டது. அத்தகைய சூழல் அனுமதிப்பத்திரத்தை வழங்குவதற்கு முன்னர் பொது விசாரணையின் தேவை, 4 வது பிரதிவாதிகளின் பிரதிநிதிகளை அடிப்படையாகக் கொண்ட விலக்கு அறிவிக்கப்படும் SIPCOT தொழிற்பேட்டை பகுதியில் அமைந்திருக்கும் ஆலை, சுற்றுச்சூழல் அனுமதிப்பத்திரத்தின் ஒரு முக்கிய பகுதியாக பொது விசாரணை செயல்முறையாகும்.நான் தூதுக்குடியின் பெரும்பான்மையினர் மற்றும் நான்காவது பிரதிவாதியின் அருகே உள்ளவர்கள் மிகவும் மோசமான ஒரு படத்தை கொண்டுள்ளதாக நான் கூறுகிறேன் நிறுவனத்தை மூடிமறைப்பதற்கும், சுற்றுச்சூழலை மாசுபடுத்துவதற்கும், மக்களின் நலனை சேதப்படுத்துவதற்கும், அரசாங்க அதிகாரிகள் அதன் சட்டவிரோத திட்டங்களுடனான உறவுகளை ஒழிப்பதற்கும் இது கோபமாக இருக்கிறது.தூக்குத்தூரில் தற்போது நடைபெறும் பாரிய எதிர்ப்புக்களின்போது, ​​தற்போதுள்ள மன்னிப்பு மனுவை முன்வைப்பதில் இருந்து இது தெளிவாகிவிட்டது “என்று பாத்திமா கூறுகிறார்.

தலித் மக்களவைத் தேர்தலில் திமுக வேட்பாளர் ஜின்னா மெத்தனியிடம் தி.மு.க., வேட்பாளராக அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. தூத்துக்குடிக்கு வருகை தந்து, வேதாந்தத்தை எதிர்ப்பதற்காகவும், கொடூரமான கார்ப்பரேட், பொதுமக்கள் நடத்தும் பொதுமக்கள் கொலை செய்யப்படுவதிலும் கைதேர்ந்தவர்களாக இருக்கிறார்கள் என்று நான் உண்மையிலேயே கோரிக்கை விடுக்கிறேன் “என்று அவர் ஒரு ட்வீட்டில் கூறினார்.

புதன் கிழமையன்று, முதல்வர் கே.பாலனிஸ்வாமி மற்றும் அவரது துணை ஓ பன்னீர்செல்வம் ஆகியோர் ஆளுநர் பானுவிலைல் புரோஹித்தை சந்தித்து, துட்டிகோரின் ஸ்டெர்லைட் செப்பு ஆலைக்கு எதிரான வன்முறை சம்பவங்கள் பற்றி அவரிடம் முறையிட்டனர். புதன் கிழமை காலை சென்னை வந்திருந்த கூட்டத்தில் மேல் அதிகாரிகள் பங்கேற்றனர். இது அரை மணி நேரம் நீடித்தது.

புதன்கிழமை, புதன்கிழமை, வெள்ளிக்கிழமை, திங்கள்கிழமை, காலை 10 மணியளவில், பொலிஸ் துப்பாக்கிச்சூடு நடந்தது. இதில், 10 பேர் பலியாகியுள்ளனர்.

எதிர்க்கட்சித் தீர்ப்பில், ஓய்வுபெற்ற சென்னை உயர்நீதிமன்ற நீதிபதி அருணா ஜகதீசன் தலைமையிலான விசாரணையை ஆளுநராக நியமித்தது, தூத்துக்குடி மாவட்ட கலெக்டர் மற்றும் கண்காணிப்பாளரைத் தூக்கிச் சென்றது.

திருநெல்வேலி சந்தீப் நந்தூரி கலெக்டரின் கலெக்டர் என். வெங்கடேஷ், நீலகிரி மாவட்ட காவல்துறை தலைவர் முரளி ரம்பா எஸ்.பி.

வேதாந்தா குழுமத்தின் ஸ்டெர்லிட் காப்பர் ஆலையை மூடுமாறு கோரி ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் மீது துப்பாக்கிச் சூடு நடத்திய சூழ்நிலையில், உள்நாட்டலுவல்கள் அமைச்சு அறிக்கை ஒன்றைக் கோரியது. இந்த பகுதியில் நிலத்தடி நீரை மாசுபடுத்தியதாக கூறப்படுகிறது. புது தில்லி.

பெரிய அளவிலான வன்முறைகளை கவனத்தில் எடுத்துக் கொண்டு, தேசிய மனித உரிமைகள் ஆணையம் தமிழக தலைமைச் செயலாளருக்கும் பொலிஸ் இயக்குனரது பொதுமக்களுக்கும் அறிவிப்புகளை அறிவித்தது, இரண்டு வாரங்களுக்கு விரிவான அறிக்கை ஒன்றை சமர்ப்பிக்கும்படி கேட்டுக்கொண்டது, அதே நேரத்தில் சென்னை உயர்நீதிமன்றம் உத்தேச விரிவாக்கம் ஆலை.

செவ்வாய்க்கிழமை நடந்த கொலைகள் தொடர்பாக ஆர்ப்பாட்டக்காரர்கள் புதன்கிழமை காலை தெருக்களுக்கு வந்தனர், கற்களை காவல்துறையினர் தாக்கினர், இரண்டு அரசாங்க வாகனங்களை தீ வைத்துவிட்டு, காயமடைந்த ஒரு மருத்துவமனையில் புயல் தொடுவதற்கு முயற்சித்தனர், அவர்களை பாதுகாப்புப் படையினர் மற்றும் துப்பாக்கிச் சூடு நடத்துவதற்காக பாதுகாப்பு அதிகாரிகளை தூண்டியது, அதிகாரிகள் கூறினார்.

போலீஸ் அதிகாரிகள் உட்பட பலர், மோதல்களில் காயமடைந்தனர்.

பொலிஸ் நடவடிக்கை காரணமாக ஏற்பட்ட சேதத்தை கட்டுப்படுத்த முற்படுகையில், ஜகதீசன் கமிஷன் விசாரணையை அரசு அறிவித்தது.

மாவட்ட கலெக்டர் 22 ம் தேதி மே 22 ம் தேதி தடை உத்தரவு பிறப்பிக்கப்பட்டதால், சட்டம் ஒழுங்கு சீர்குலைவு ஏற்பட்டுள்ளது.

உள்ளூர், போலீஸ் மற்றும் சிவில் நிர்வாகத்திற்கு சண்டையிட்டுக் கொண்டிருக்கும் நகரத்தில் அமைதி காக்கும் பணியில் உதவி புரிவதற்கு அருகில் உள்ள மாவட்டங்களில் இருந்து தூத்துக்குடிக்கு தூக்கிலிடப்பட்டது.

சுற்றுச்சூழல் ஆர்வலர் பாத்திமா பாபு தாக்கல் செய்த மனுவில், சென்னையைச் சேர்ந்த நீதிபதிகளான எம்.சுந்தர், அனிதா சுமத் ஆகியோர் அடங்கிய சென்னை உயர்நீதிமன்றம்,

விரிவாக்க திட்டத்தில் பொதுமக்கள் கருத்தை அழைத்த நான்கு மாதங்களுக்குள் அறிக்கை சமர்ப்பிக்க மத்திய அரசு உத்தரவிட்டுள்ளது.

தமிழ்நாடு மாசு கட்டுப்பாட்டு வாரியத்தின் ஒரு கட்டளையால் இரண்டு மாதங்களுக்கு முன்னர் இருந்த அலகு மூடப்பட்ட பின்னர், ஸ்டெர்லைட் விரிவாக்கத்திற்கு ஒப்புதல் கிடைத்தது.

NHRC, ஊடக அறிக்கைகள் மேற்கோளிட்டு, “இது நடந்தது சோக வன்முறையை முன்கூட்டியே அதிகாரிகள் ஒருவேளை தோல்வியடைந்ததாக தோன்றுகிறது.”

கூறப்படும் மாசுபடுத்தும் அலகுக்கு எதிரான போராட்டம் மூன்று மாதங்களுக்கும் மேலாக நடைபெற்றுக்கொண்டிருப்பதாக குறிப்பிட்டது, உரிமைகள் அமைப்பு பயனுள்ள முன்னெச்சரிக்கை நடவடிக்கைகளை எடுத்துக்காட்டுவதாகவும், போதிய அளவு எண்ணிக்கையிலான பொலிஸ் அதிகாரிகளை வன்முறையைத் தடுத்திருக்கக்கூடும் என்றும் கூறியுள்ளது.

“இது தொலைக்காட்சி செய்தித் தாள்களில் உள்ளிட்ட பல ஊடக அறிக்கையிலிருந்தும், போலீசார் சாதாரண மனித உரிமைகளை கடுமையாக மீறுவதுடன், அக்கறையுடன் செயல்படும் நிலையான இயக்க நடைமுறைகளைப் பின்பற்றி நிராயுதபாணியான எதிர்ப்பாளர்கள் மீது துப்பாக்கி சூடு நடத்துகின்றனர்” கூறினார்.

ஆர்.எஸ்.எஸ். சித்தாந்தத்திற்கு “வணங்க” மறுத்துவிட்டதால், தமிழர்கள் கொல்லப்பட்டதாக காங்கிரஸ் தலைவர் ராகுல் காந்தி குற்றம் சாட்டினார்.

“ஆர்.எஸ்.எஸ்ஸின் சித்தாந்தத்தை வணங்க மறுத்ததில் இருந்து தமிழர்கள் கொல்லப்படுகிறார்கள், தமிழ் மக்களின் உணர்வுகளை ஆர்.எஸ்.எஸ் மற்றும் மோடியின் குண்டுகளால் ஒருபோதும் மிதிக்க முடியாது, நாங்கள் உங்களுடன் இருக்கிறோம் தமிழ் சகோதர சகோதரிகள் # ஸ்டெர்லைட் ப்ரோடஸ்ட்,” என்று அவர் கூறினார். தமிழ் ஒரு ட்வீட்.

தி.மு.க. செயலாளர் எம்.கே. ஸ்டாலின் முதலமைச்சர் கே.பாலனிவாசியை ராஜினாமா செய்தார்.

“தி.மு.க. சார்பில் நான் வன்முறையை கண்டனம் செய்கிறேன், முதலமைச்சர் பாலனிஸ்வாமி மற்றும் டி.ஜி.பி. டி.கே. ராஜேந்திரன் ஆகியோர் பொலிஸ் நடவடிக்கைக்கு தார்மீக பொறுப்பை எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும்,” என ஸ்டாலின், பாதிக்கப்பட்டவர்களின் குடும்பங்களுக்கு விஜயம் செய்ததாக தெரிவித்தார்.

“தி.மு.க.வுக்கு எதிராக சட்டம் ஒழுங்கைத் தடுக்கத் தவறியதற்காக தமிழக முதலமைச்சர் நடவடிக்கை எடுப்பாரா, இந்த முழு அத்தியாயத்தில் பிரதம செயலாளர் தனது பாத்திரத்தை விளக்க முடியுமா? அவர் பின்னர் ஒரு ட்வீட் கூறினார்.

“ஸ்டெர்லிட் எதிர்ப்பின் போது சட்டம் மற்றும் ஒழுங்கை பராமரிப்பதற்கு போதுமான போலீஸ் இருப்பு இல்லை ஏன்? இந்த துரதிருஷ்டவசமான இறப்புகளுக்கு வழிவகுத்த மாநில உளவுத்துறையின் மொத்த தோல்வியாக இருந்ததா என்று துல்லியமாக சொல்ல முடியுமா?” அவர் மற்றொரு ட்வீட் கூறினார்.

நடிகர் மற்றும் மக்களே நீதியமைச்சர் கமல் ஹாசன் ஆகியோர் தூத்துக்குடி மாவட்டத்தில் காயமடைந்தனர். நடிகர் ரஜினிகாந்த் பொலிஸ் நடவடிக்கையை கண்டனம் செய்தார்.

“அரசாங்கத்தின் மொத்த கவனக்குறைவால் இந்த சம்பவம் இடம்பெற்றுள்ளது. பொலிசாரின் சட்டவிரோத செயற்பாடுகளை நான் கடுமையாக கண்டிப்பேன்,” என அவர் குறிப்பிட்டார்.

புதுப்பிக்கப்பட்ட தேதி: மே 24, 2018 19:42 PM